Người khai gian dối để nhận tiền hỗ trợ Covid-19 có bị phạt?

CHỦ NHẬT, 03/05/2020 17:43:01

Hỏi: Nếu người nào đó kê khai gian dối hồ sơ, tài liệu để được nhận tiền hỗ trợ theo Nghị quyết 42/NQ-CP sẽ bị phạt ở mức độ nào?

THIÊN AN (Gia Lộc)

Trả lời: Điều 20 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg quy định về thực hiện chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do Covid-19 nêu rõ: "Cá nhân, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp lợi dụng chính sách quy định tại Quyết định này để trục lợi, vi phạm pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà phải bồi thường, bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật".

Như vậy, người nào kê khai gian dối để được nhận tiền hỗ trợ theo Nghị quyết 42/NQ-CP tùy vào tính chất, mức độ vi phạm phải bồi thường, bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Nếu số tiền trục lợi dưới 2.000.000 đồng, người đó sẽ bị phạt từ1.000.0000-2.000.0000 đồng về lỗi "dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt tài sản của người khác", theo điểm c khoản 1 điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Số tiền trục lợi từ 2.000.000 đồng trở lên, người vi phạm bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo điều 174 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi bổ sung năm 2017). Khi đó, khung hình phạt thấp nhất là bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Người vi phạm còn phải hoàn trả lại số tiền đã trục lợi và bồi thường thiệt hại (nếu có) theo quy định của pháp luật.