Chủ nhà có quyền giữ thẻ căn cước công dân của sinh viên thuê trọ?

THỨ NĂM, 14/07/2022 13:42:10

Hỏi: Chủ nhà nơi em và một số sinh viên thuê trọ đòi giữ căn cước công dân với lý do muốn "nắm đằng chuôi", tránh bọn em lừa đảo, trộm cắp, bùng tiền nhà... Việc giữ giấy tờ tùy thân như vậy có đúng không?

ĐẶNG NGUYÊN (TP Hải Dương)

Trả lời: Theo khoản 2 điều 28 Luật Căn cước công dân năm 2014 và khoản 2 điều 19 Nghị định 137/2015/NĐ-CP, chỉ Thủ trưởng cơ quan thi hành lệnh tạm giữ, tạm giam, cơ quan thi hành án phạt tù, thi hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc mới có quyền quyết định việc tạm giữ thẻ căn cước công dân, trong các trường hợp người đang chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; người đang bị tạm giữ, tạm giam, chấp hành án phạt tù.

Theo quy định trên, chỉ những cơ quan, cá nhân có thẩm quyền mới được tạm giữ thẻ căn cước công dân/chứng minh thư.

Như vậy, chủ nhà trọ bạn đòi giữ căn cước công dân của bạn là hành vi vi phạm pháp luật. Theo khoản 2 điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP ngày 31.12.2021, hành vi chiếm đoạt, sử dụng chứng minh thư, thẻ căn cước công dân hoặc giấy xác nhận số chứng minh nhân dân của người khác sẽ bị phạt tiền 1-2 triệu đồng.

Điều 69 Nghị định 144/2021/NĐ-CP cho phép thẩm quyền xử phạt thuộc về công an cấp xã. Do đó, bạn cần yêu cầu chủ nhà trao trả lại giấy tờ. Nếu không được, bạn đến công an phường, xã nơi đang sinh sống để trình báo và đề nghị cơ quan công an yêu cầu chủ nhà trọ trả lại.